en vi

Thứ tư, 26/06/2019
Công ty Luật TNHH  Đào và Đồng nghiệp | Địa chỉ: Số 369, Nguyễn Trãi, Thanh Xuân, Hà Nội | Điện thoại : (+84-24)3.557.9568*  Fax: (+84-24)3.557.9598 * Hotline: 0945.490.123

Quy định sửa đổi, bổ sung hộ chiếu phổ thông

Email In PDF

Thưa Luật sư, tôi đang sống và làm việc tại Hòa Bình. Gần đây tôi phát hiện hộ chiếu phổ thông của mình bị sai ngày sinh và chứng minh nhân dân cũ hết hạn, tôi đã đổi sang Căn cước công dân. Để sửa thông tin trên tôi cần làm thủ tục gì? thời gian thực hiện và chi phí như nào? Cám ơn Luật sư.

Luật sư trả lời:

Công ty luật TNHH Đào và Đồng nghiệp cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Vấn đề của bạn chúng tôi phản hồi như sau:

Thứ nhất, theo quy định pháp luật bạn sẽ làm thủ tục sửa đổi ngày sinh và thông tin Căn cước công dân. Nơi tiếp nhận hồ sơ tại Cục Quản lý xuất nhập cảnh - Bộ Công an hoặc Phòng Quản lý xuất nhập cảnh Công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương (nơi người đề nghị thường trú).

Thứ hai, bạn cần chuẩn bị hồ sơ và đáp ứng các điều kiện sau:

1. Không thuộc các trường hợp chưa được cấp giấy tờ có giá trị xuất cảnh Việt Nam:

Theo Điều 21 Nghị định số 136/2007/NĐ-CP ngày 17/8/2007 của Chính phủ về xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam quy định:

“Công dân Việt Nam ở trong nước chưa được xuất cảnh nếu thuộc một trong những trường hợp sau đây:

1. Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc có liên quan đến công tác điều tra tội phạm.

2. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án hình sự.

3. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án dân sự, kinh tế; đang chờ để giải quyết tranh chấp về dân sự, kinh tế.

4. Đang có nghĩa vụ chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nghĩa vụ nộp thuế và những nghĩa vụ khác về tài chính trừ trường hợp có đặt tiền, đặt tài sản hoặc có biện pháp bảo đảm khác để thực hiện nghĩa vụ đó.

5. Vì lý do ngăn chặn dịch bệnh nguy hiểm lây lan.

6. Vì lý do bảo vệ an ninh quốc gia và trật tự an toàn xã hội.

7. Có hành vi vi phạm hành chính về xuất nhập cảnh theo quy định của Chính phủ.”

2. Thời hạn sử dụng hộ chiếu:

- Hộ chiếu đề nghị sửa đổi còn thời hạn ít nhất 01 năm.

3. Hồ sơ bao gồm:

- 01 tờ khai mẫu X01;

- 02 ảnh mới chụp, cỡ 4cm x 6cm, mặt nhìn thẳng, đầu để trần, không đeokính màu, phông nền màu trắng.

- Giấy tờ chứng minh thông tin thay đổi.

4. Số lượng hồ sơ và lệ phí:

- Số lượng hồ sơ: 01 (một) bộ.

- Lệ phí: 50.000 đồng/cuốn.

5. Thời hạn giải quyết:

- Tại Cục Quản lý xuất nhập cảnh - Bộ Công an: Không quá 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đầy đủ hồ sơ theo quy định.

- Tại Phòng Quản lý xuất nhập cảnh Công an tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương: Không quá 08 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đầy đủ hồ sơ theo quy định.

Nếu còn vướng mắc cần hỗ trợ bạn vui lòng đến tư vấn tại Công ty luật TNHH Đào và Đồng nghiệp hoặc qua điện thoại số: 024.3557.9668 – 0945.490.123 để được giải đáp.

Trân trọng./.

 

Hỗ trợ tư vấn

Điện thoại:
Fax:
 
(+84-24)3.557.9668
 
(+84-24)3.557.9598
Email tư vấn: info@luatsutuvan.com.vn
icon_email

Tin tức

Joomla Templates and Joomla Extensions by JoomlaVision.Com

Tổ chức liên kết

cong-chung
daugia
KK22

Liên kết website

bg_trai3