en vi

Thứ năm, 18/10/2018
Công ty Luật TNHH  Đào và Đồng nghiệp | Địa chỉ: Số 369, Nguyễn Trãi, Thanh Xuân, Hà Nội | Điện thoại : (+84-24)3.557.9568*  Fax: (+84-24)3.557.9598 * Hotline: 0945.490.123

Hành vi cá độ bóng đá có bị xử phạt?

Email In PDF

Hỏi:Xin cho biết hành vi cá độ bóng đá sẽ bị xử lý hành chính và hình sự như thế nào? (Hà Ngọc Khiết, Từ Liêm, Hà Nội).


Trả lời: Trước hết phải khẳng định rằng hành vi cá độ bóng đá, tổ chức cá độ bóng đá là hành vi đánh bạc trái phép, theo quy định pháp luật hiện hành. Về mặt xử lý hành chính, vấn đề này được quy định rõ tại Nghị định 167/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh và trật tự, an toàn xã hội. Điều 26, Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định mức phạt từ 1 đến 2 triệu đồng đối với hành vi cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác; và mức phạt từ 10 triệu đồng đến 20 triệu đồng đối với hành vi tổ chức cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự.
Tùy theo mức độ vi phạm có thể chịu trách nhiệm pháp lý ở các mức khác nhau. Về mặt truy cứu trách nhiệm hình sự đối với hành vi cá độ bóng đá, Điều 248 (Tội đánh bạc) Bộ luật Hình sự thì trong trường hợp cá độ có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội đánh bạc hoặc tội tổ chức đánh bạc, gá bạc theo quy định tại Điều 249 BLHS, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm. Bên cạnh đó, theo khoản 2, 3 Điều 248 BLHS thì nếu phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm: a) Có tính chất chuyên nghiệp; b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị từ năm mươi triệu đồng trở lên; c) Tái phạm nguy hiểm. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng.
Về trách nhiệm hình sự đối với hành vi tổ chức cá độ bóng đá: Theo điều 249 (Tội tổ chức đánh bạc) thì hành vi tổ chức với quy mô lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều 249 và Điều 248 của BLHS hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến ba trăm triệu đồng hoặc phạt tù từ một năm đến năm năm. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm: a) Có tính chất chuyên nghiệp; b) Thu lợi bất chính lớn, rất lớn hoặc đặc biệt lớn; c) Tái phạm nguy hiểm. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.
Tùy từng trường hợp cụ thể người thực hiện hành vi cá độ bóng đá hoặc thực hiện hành vi tổ chức cá độ bóng đá bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật

Nguồn: Công ty Luật TNHH Đào và Đồng nghiệp

 

Hỗ trợ tư vấn

Điện thoại:
Fax:
 
(+84-24)3.557.9668
 
(+84-24)3.557.9598
Email tư vấn: info@luatsutuvan.com.vn
icon_email

Giải đáp pháp luật

Joomla Templates and Joomla Extensions by JoomlaVision.Com

Tổ chức liên kết

cong-chung
daugia
KK22

Liên kết website

bg_trai3